Ufanye nini ili kubor:

& Mazoeziya mara kwa mara ili kuwa imara na
mwenye afya.

Kupunguza unywaji wa pombe uliopitiliza
Kupunguza matumizi ya chumvi

Kuacha uvutaji wa sigara

Kula mlo kamili

Kupata usingizi wa kutosha na mapumziko

000000

Kupunguza msongo wa mawazo kwa kupata
ushauri nasaha, kusali na kuongea na watu
wanaoweza kukusaidia.

Mio kamili ni upi?

Mlo kamili utakufanya uwe imara na mwenye nguvu
na pia kusaidia kulinda mwili wako. Kula chakula
chenye mchanganyiko wa nishati, protini, vitamini
na madini, kwa mfano: mchele, viazi vitamu,
matunda, maharage, mboga za majani, samaki,
nyama, mayai, maziwa, karanga au kunde. Epuka au
punguza kula vyakula vilivyo sindikwa, vyakula
vyenye mafuta mengi na vyakula vyenye wanga kwa
wingi. Osha vyakula vyako vizuri, hasa vyakula ghafi,
ili kuepuka magonjwa yatokanayo na wadudu. Kama
hauna uhakika kuhusu mlo wako, muone daktari,
muuguzi au mtaalamu wa lishe.

Namba zako hizi hag

[li kupata namba zako inabidi ufanya vipimo vya
kitaalamu kama utakavyoelekezwa na mhudumu wa
wa afya. Uliza mtaalamu wa afya aliye karibu yako
upime na ufahamu juu ya namba zako. Hkikisha
unazijua namba hizo na kuwa makini kuzifuatilia ili
kuboresha afya yako. Kumbuka kinga ni bora kuliko
tiba.

Tarehe BMI Shinikizo la Damu | Kiwango cha Sukari

Aina za uzito linganifu (BMI) Uzito linganifu
Uzito dhaifu 18.5

Uzito sahihi 18.5-24.9
Uzito uliopitiliza 25-29.9

Uzito uliopitiliza sana 30 na zaidi

Shinikizo la Damu (BP)

Aina ya shinikizo la damu (BP)

Msukumo wa juu wa Msukumo wa chini la
damu (mmHg) damu (mmHg)

Kiwango cha awali cha juu cha shinikizo la | 120-139
damu
Kiwango cha juu cha juu cha shinikizo la 140-159
damu

Kiwango cha juu kilichokithiri cha zaidi ya 180 zaidi ya 100
shinikizo la damu

*Hii ni dharura hatua za haraka

zichukuliwe

Kiwango cha Sukari katika Damu

Kiwango cha Vielel
sukari katika
damu HBA1c mg/DI mmol/L

> vya kiwango cha sukari
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Christian Social Services Commission (CSSC)
4 Ali Hassan Mwinyi Road
S.L.P 9433 Dar es Salaam, Tanzania .
Simu: +255 22 2112918/2123730
Barua pepe: contacts@cssc.or.tz
Tovuti: www.cssc.or.tz
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KIWANGO CHA
SUKARI KWENYE
DAMU

Hemaglobin Alc
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BORESHA AFYA YAKO!



Christian Social Services Commission (CSSC) ni
shirika la kidini lililoundwa kwa ushirikiano wa
Baraza la Maaskofu katoliki Tanzania (TEC) na
jumuiya ya kikristo Tanzania (CCT) mwaka 1992.
CSSC inaratibu na kusimamia utolewaji wa huduma
za jamii za elimu kwenye taasisi zaidi ya 1000 na
huduma za afya zinazotolewa kwenye taasisi zaidi ya
900 zinazomilikiwa na makanisa nchini Tanzania.

Kampeni ya Know your Numbers “Zijue namba
zako” ni kampeni ya kuongeza uelewa na
kuhamasisha jamii kuhusu kujikinga na kuzuia
magonjwa yasiyo ya kuambukiza. Kampeni hii
ilizinduliwa mwaka 2019 na inaendeshwa na
Christian Social Services Commission (CSSC) kwa
kushirikiana na mtandao wake wa vituo vya afya vya
mashirika ya dini. CSSC na vituo vya afya vya
makanisa ni wadau wakubwa wa afya na
wameanzisha kampeni hii ya Know your numbersiili
kuchangia jitihada za serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kuzuia magonjwa
yasiyoambukiza kupitia utoaji wa elimu kwenye
jamii.

Namba zipi natakiwa

Ni muhimu kuzijua namba zako kwa afya yako.
Namba unazotakiwa kuzijua ni uwiano wa uzito na
urefu wa mwili wako, Shinikizo la damu, wingi wa
mafuta mwilini au lehemu na kiwango cha sukari
kwenye damu. Iwapo hutokuwa mwangalifu na
afya yako, utakuwa hatarini kupata magonjwa
mbalimbali. Kwa mfano, Uzito uliopitiliza unaweza
kusababisha shinikizo la juu la damu na magonjwa
moyo. Mafuta yaliyozidi kiasi na ulaji uliopitiliza wa
vyakula vya wanga huongeza hatari ya ugonjwa wa
kisukari na matatizo ya figo. magonjwa hayo huwa
ya muda mrefu na yanaitwa magonjwa yasiyo ya
kuambukiza.

Magonjwa haya hayawezi kuambukiza kutoka mtu au
wanyama. Lakini ni matokeo ya mchanganyiko wa
maumbile, saikolojia, mazingira na mtindo wa maisha. Ni
muhimu kupimwa afya yako ili uweze kutambua namba
zako uzito na urefu, kiwango cha shinikizo la damu,

hatua zinazostahili.

Kwanini uzijue namba

Nchi zinazoendelea ikiwemo Tanzania zimekua na
changamoto ya kuwa na ongezeko la magonjwa yasiyo
ya kuambukiza. Changamoto hii imechangia asilimia 33

ya vifo vyote visivyotarajiwa kwa nchi hizi. (WHO, 2019).

Magonjwa ya moyo na kisukari ni mojawapo kati ya
magonjwa matatu yanayoongoza kwa vifo.

qv 33

Asilimia 33 ya vifo vyote visivyotarajiwa
kwa nchi hizi. (WHO, 2019).

Magonjwa yasiyo ya kuambukiza ni magonjwa ya muda
mrefu na sugu. Ni ghali sana kutibu, kwa mfano,
matibabu ya moyo gharama yake ni shillingi 60,000
kwa mgonjwa kwa mwezi, lakini ni rahisi kuzuia.
Inawezekana wewe upo katika hatari ya kukabiliwa na
magonjwa yasiyo ya kuambukizwa kutokana na mtindo
wa maisha yako ambayo ni pamoja na;
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Matumizi ya Matumiziya
pombe kupitiliza chumvi kuzidi kiasi
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Kutofanya
mazoezi
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Matumiziya Ulaji ulipitiliza wa vyakula
tumbaku vya wanga na mafuta

Uwianowa urefu na uzito (BMI) ni uzito wako katika
kilo kugawanywa na mraba wa urefu wako katika
mita. BMI ikiwa kubwa inaweza kuwa kiashiria cha
uzito uliopitiliza. BMI ni hutumika kuchunguza kwa
aina uzito ambayo inaweza kusababisha matatizo ya
afya.

Kanuni ya uwiano wa urefu na uzito (BMI)

BMI =Uzito (kg)/Urefu (m)

Shinikizolajuulad

Shinikizo la juu la damu (BP), ni ugonjwa ambao
nguvu ya msukumo wa damu katika mishipa ni
kubwa kuliko kawaida. Ongezeko hilo husababisha
moyo kufanya kazi kupita kiasi ili kuweza
kuzungusha damu katika mishipa ya damu. Kwa
kawaida hakuna dalili, ila ukidumu una madhara
makubwa kwa afya kama vile kupooza, mshtuko wa
moyo, moyo kushindwa kufanya kazi na
inasababishwa na ugonjwa sugu wa figo. Hatimae
hupunguza matarajio ya muda wa kuishi.

Uwingi wa Sukari

Uwingi wa damu kwenye sukari hushariwa kutozidi
6 kwa kila mtu. Kipimo hiki kinapozidi na kuwa juu
ya 6 inakuwa ugonjwa wa kisukari. Ugonjwa wa
kisukari ni haliambayo hutokea wakati sukari katika
damu iliyomo mwilini inapokuwa nyingi kipita
kiwango cha kawaida kwa muda mrefu.



